ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ
  • หน้าที่:
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

อยากได้คำปรึกษากับพี่เพื่อนในช​มรม 1 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24815

• jarunee
  • ( สมาชิก )
  • รูปประจำตัวของ jarunee
  • สิบโท
  • จำนวนโพสต์: 85
  • Thank you received: 17
สวัสดีคะ พอดีดิฉัน พึ่งได้สมัครเป็นสมาชิกของชรมรมได้แค่ 2 วันก่อนหน้านี้รู้สึกไม่สบายใจมากๆ เกี่ยวกับการหมุนเงิน และการเป็นหนี้บัตรเครดิต กับสินเชื่อ พอดีให้เพื่อนยืมตังค์พอถึงเวลาเราเดือดร้อนเขาก็ไม่สามารถช่วยเหลือเราได้ ตอนนีเป็หนี้บัตรเครดิต ธนชาติ บัตรกดเงินสดธนชาติ อิออน ยูเมะ กรุงศรีสินเชื่อ บัตรกดเงินสดกรุงศรี เฟิร์ช้อย ซิตี้แบงค์ เรดดี้เครดิต สแตนดาร์ด CIMB รวมแล้วประมาณเกือบ 6 แสน ตอนนี้ลำบากใจและทุกข์ใจมาก เพราะที่บ้านไม่มีใครรู้ กลัวพ่อแม่ พี่น้องรับไม่ได้ ตอนนี้ตัดสินใจหยุดจ่ายแล้วเพราะมันไม่ให้หมุน กดอันนี้มาโปะอันนี้ มัีนยิ่งเพิ่มมากขึ้น แต่คิดว่าจะจ่ายของเฉพาะกรุงศรี เพราะเงินเดือนผ่านที่กรุงศรี ก็เลยอยากได้คำปรึกษาจากพี่ๆๆในชมรม ว่าหนูควรจะทำยังไง และที่สำคัญถ้าเพื่อนคืนก็จะเอาไปจ่าย แต่ไม่อยากให้หมายศาลไปที่ต่างจังหวัด กลัวที่บ้านตกใจ รบกวนขอคำปรึกษาด้วยนะคะ จะเป็นพระคุณอย่างย่ิงคะ แต่ก็ได้อ่านในกระทู้มาบอก เพื่อจะมีพี่ๆท่านไหนแนะนำ ยินดีคะ ขอบคุณค่ะ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: rosequartz

ตอบกลับ: อยากได้คำปรึกษากับพี่เพื่อนในช​มรม 1 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24816

• Narasingh
  • รูปประจำตัวของ Narasingh
  • กรรมการ
  • จำนวนโพสต์: 1093
  • Thank you received: 611
ไปอ่านกระทู้ปักหมุดก่อนนะครับ
ใจเย็นๆ ไปอ่านก่อน
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: อยากได้คำปรึกษากับพี่เพื่อนในช​มรม 1 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24817

• jarunee
  • สิบโท
ขอบคุณมากนะคะ เดี๋ยวจะลองเข้าไปอ่านก่อนอีกรอบ ช่วงนี้ก็อ่านกระทู้ของพี่ๆๆ ไป แทบไม่ได้ทำงานเลยคะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

ตอบกลับ: อยากได้คำปรึกษากับพี่เพื่อนในช​มรม 1 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24819

• Happygirl
  • รูปประจำตัวของ Happygirl
  • สิบโท
  • จำนวนโพสต์: 89
  • Thank you received: 115
ตั้งสติให้มั่นนะคะ ทิ้งความกังวลเรื่องหนี้ไปก่อน แล้วค่อยๆอ่านกระทู้ปักหมุดตามที่คุณNarasingh แนะนำ

ถ้าไม่เข้าใจแนะนำให้อ่านอีกรอบ อ่านแล้วยังมีข้อสงสัยค่อยเข้ามาถามในกระทู้เดิมนี้นะคะ

หากท้อใจ ลองอ่านกระทู้ของเพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆดู คุณจะรู้ว่าไม่ได้มีแค่คุณที่เจอกับปัญหาแบบนี้คนเดียว

ยังมีเพื่อนร่วมทางอีกมากมาย ทุกอย่างขึ้นอยู่กับวิธีคิดและความเข้มแข็งของคุณค่ะ

แค่เปลี่ยนวิธีคิด ชีวิตก็เปลี่ยน เมื่อวานได้ไปอบรมกับทางชมรมมา พี่กอบัว ให้ข้อคิดว่า

ถ้ามองไม่เป็น ถึงมีหนี้แค่ 800,000 ก็เหมือน 8,000,000

แล้วคุณล่ะ เลือกที่จะมองแบบไหนคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ :cheer:
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: apple37063, rosequartz

ตอบกลับ: อยากได้คำปรึกษากับพี่เพื่อนในช​มรม 1 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24828

• pointpaint
  • รูปประจำตัวของ pointpaint
  • สิบเอก
  • จำนวนโพสต์: 139
  • Thank you received: 65
jarunee เขียน:
สวัสดีคะ พอดีดิฉัน พึ่งได้สมัครเป็นสมาชิกของชรมรมได้แค่ 2 วันก่อนหน้านี้รู้สึกไม่สบายใจมากๆ เกี่ยวกับการหมุนเงิน และการเป็นหนี้บัตรเครดิต กับสินเชื่อ พอดีให้เพื่อนยืมตังค์พอถึงเวลาเราเดือดร้อนเขาก็ไม่สามารถช่วยเหลือเราได้ ตอนนีเป็หนี้บัตรเครดิต ธนชาติ บัตรกดเงินสดธนชาติ อิออน ยูเมะ กรุงศรีสินเชื่อ บัตรกดเงินสดกรุงศรี เฟิร์ช้อย ซิตี้แบงค์ เรดดี้เครดิต สแตนดาร์ด CIMB รวมแล้วประมาณเกือบ 6 แสน

ยอดเงินของเราใกล้เคียงกันเลยค่ะ
ตอนนี้ลำบากใจและทุกข์ใจมาก เพราะที่บ้านไม่มีใครรู้ กลัวพ่อแม่ พี่น้องรับไม่ได้

เรื่องแรกที่ตุ๊กทำหลังจากหยุดจ่าย คือบอกให้ทุกคนทราบค่ะ แต่ไม่ได้บอกว่าเราหยุดเพราะจ่ายไม่ไหว (จริงๆก็ไม่ไหวแหละ T^T) บอกว่าหยุดเพราะสถาบันพวกนี้คิดดอกเบี้ยกินกว่ากฎหมายกำหนด และไม่เป็นธรรม ยังไงศึกษากระทู้ปักหมุดมากๆนะคะ จะได้มีเหตุผลดีๆ และข้อมูลที่น่าเชื่อถือ เพื่อจะได้แจ้งครอบครัวให้เข้าใจง่ายขึ้นค่ะ
ตอนนี้ตัดสินใจหยุดจ่ายแล้วเพราะมันไม่ให้หมุน กดอันนี้มาโปะอันนี้ มัีนยิ่งเพิ่มมากขึ้น

คิดถูกที่สุดแล้วค่ะ หยุดเถอะค่ะ

แต่คิดว่าจะจ่ายของเฉพาะกรุงศรี เพราะเงินเดือนผ่านที่กรุงศรี

ตุ๊กก็รับเงินเดือนผ่านธนาคารกรุงศรีค่ะ ที่ผ่านมายังไม่มีใครมาเล่าว่ากรุงศรี "ดูดเงิน" แต่ "กันไว้ดีกว่าแก้" ตุ๊กจึงเล่นเกมกดกับกรุงศรีทุกเดือนค่ะ (เงินออก SMS มาปุ๊บ กดออกปั๊บ หรือใช้ internet banking โอนออกมา บ/ช อื่น)
ก็เลยอยากได้คำปรึกษาจากพี่ๆๆในชมรม ว่าหนูควรจะทำยังไง

ควรอ่านกระปู้ปักหมุดเยอะๆค่ะ อ่านก่อน มีคำถามค่อยมาโพสต์ถามในกระทู้เดิมนี่แหละค่ะ

ตอบกลับ: อยากได้คำปรึกษากับพี่เพื่อนในช​มรม 1 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24847

• jackhunter
  • รูปประจำตัวของ jackhunter
  • กรรมการ
  • จำนวนโพสต์: 294
  • Thank you received: 254
สวัสดีครับคุณ jarunee

มาเป็นกำลังใจให้ครับ อันดับแรกอ่านปักหมุดเยอะๆ ข้อมูลดีๆทั้งนั้นครับ ช่วยเราได้เชื่อผม ที่สำคัญต้องเริ่มบอกคนในครอบครัว กับที่ทำงานก่อนนะครับ (อันนั้โดยความเห็นส่วนตัวผมว่ายากกว่า การรับมือพวกเจ้าหนี้อีกครับ 555) แต่ยากแค่ไหนก็ต้องทำให้ได้ครับ หลังจากนั้นตั้งสติให้ดีทุกครังในการพูดคุยกับพวกทวงหนี้ ใครดีมาก็ดีกลับ ร้ายมาถ้าอดทนได้ก็ทนครับ เกินขอบเขตก็ตอบโต้บ้างตามขั้นตอน/วิธีการที่เราพอจะทำได้
ส่วนที่เหลือก็เป็นเรื่องการเก็บเงิน/วางแผนการใช้หนี้แหละครับ
ค่อยๆคิด ค่อยๆทำนะครับ อดทน 3-4 เดือนแรกให้ผ่านนะครับ
โชคดีครับ
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: rosequartz

ตอบกลับ: อยากได้คำปรึกษากับพี่เพื่อนในช​มรม 1 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24854

• ทอง
  • รูปประจำตัวของ ทอง
  • สิบตรี
  • จำนวนโพสต์: 48
  • Thank you received: 13
เป็นกำลังใจให้นะคะ เราเป็นของ CIMB เหมือนกัน เป็นหนี้ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดนะคะ
:)

พยายามรับทุกสายที่โทรมานะคะ ..... ปกติเรารับทุกสายมีเมื่อวาน วันที่ 22/10/55 Cimb โทรมาเราไมไ่ด้รับ

เผลอแปบเดียว Cimb โทรเข้าเบอร์ท่ีเราให้ไว้อีกเบอร์เป็นเบอร์ของพี่สาวคะ ******เน้นรับสายเจ้าหนี้ทุกสายนะคะ อย่าไปกลัวคะ

ตอบกลับ: อยากได้คำปรึกษากับพี่เพื่อนในช​มรม 1 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24863

• เหน่งนนท์
  • รูปประจำตัวของ เหน่งนนท์
  • สิบเอก
  • จำนวนโพสต์: 136
  • Thank you received: 51
บอกคนใกล้ตัวให้รับรู้ ส่วนคนอื่นอย่าได้ไปแคร์มากมาย
หยุดจ่ายทั้งหมด แล้วทำบัญชีดูว่าเก็บได้เดือนละเท่าไหร่
ถ้ายังจ่ายกรุงศรีแล้วยังพอเก็บได้ก็จ่าย
ที่เหลือเก็บ และประหยัดการใช้จ่าย
แล้วจะเห็นว่าแต่ละเดือนเงินเราน่ะได้รับมาไม่น้อยเลย
ถ้าไม่มีต้องจ่ายหนี้เราจะอยู่กันได้อย่างสบาย ๆ

3 เดือนแรกตั้งสติรับมือทวงหนี้ให้ดี หลัง 3 เดือนไปแล้วจะทวงหนักขึ้นบ้างแล้วแต่เจ้าหนี้แต่ละราย
แต่ไม่ต้องไปตกใจ คนทวงหนี้เขาทำไปตามหน้าที่ พวกนี้ไม่มีความสุขหรอก เครียดกว่าพวกเราอีก
ตอบไปตามตรงว่าไม่มีปัญญาจะจ่ายแล้ว ตอนนี้ยังไม่มี เท่านั้นไม่ต้องไปหลงต่อปากต่อคำตอบคำถามคนทวงมากมาย พูดน้อย ๆ คิดน้อย ๆ ไม่ต้องคิดมาก

หยุดไปสักพักจะเห็นว่าเรามีเงินเก็บ ใครมีข้อเสนอที่ดีก็ทยอยปิดไปทีละใบ ลดคู่กรณีไปทีละราย ๆ
สุดท้ายคนอื่นเขาผ่านมาได้เยอะแยะทำไมเราจะทำไม่ได้
บางคนปิดได้หมดก่อนโดยไม่โดนฟ้องสักราย คนที่ปิดไปบ้างโดนฟ้องบ้างเขาก็ยังผ่านมาได้
ประสบการณ์เพื่อนในนี้มีให้อ่าน ทุกช่วงตั้งแต่หยุดจ่าย โดนทวง หมายศาล หรือเลยไปกว่านั้น
ของเราถึงขั้นตอนไหน ก็เอาประสบการณ์เพื่อน ๆ ไปดูว่าเขาทำอย่างไร

ตั้งสติ เข้มแข็ง ผ่อนคลาย เจอมาหนักแค่ไหนก็ช่างมัน แค่ผ่านมันไปให้ได้
พูดง่าย ทำยาก แต่ถ้าทำได้ ก็เพื่อตัวเราและคนที่เรารัก
สู้ ๆ
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: rosequartz, janezaa

ตอบกลับ: อยากได้คำปรึกษากับพี่เพื่อนในช​มรม 1 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24867

• jarunee
  • สิบโท
ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ และคำแนะนำดีๆ ได้อ่านข้อความจำพี่ๆๆเพื่อนๆๆแนะนำ รู้สึกดีขึ้นมากคะ ขอบคุณจากใจจริงนะคะ และคงทำตามวิธีที่แนะนำคะ

ตอบกลับ: อยากได้คำปรึกษากับพี่เพื่อนในช​มรม 1 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24879

• นกกระจอกเทศ
  • ( ผู้ดูแลระบบ )
  • รูปประจำตัวของ นกกระจอกเทศ
  • Administrator
  • จำนวนโพสต์: 1524
  • Thank you received: 1352
แต่คิดว่าจะจ่ายของเฉพาะกรุงศรี เพราะเงินเดือนผ่านที่กรุงศรี

pointpaint เขียน:
ตุ๊กก็รับเงินเดือนผ่านธนาคารกรุงศรีค่ะ ที่ผ่านมายังไม่มีใครมาเล่าว่ากรุงศรี "ดูดเงิน" แต่ "กันไว้ดีกว่าแก้" ตุ๊กจึงเล่นเกมกดกับกรุงศรีทุกเดือนค่ะ (เงินออก SMS มาปุ๊บ กดออกปั๊บ หรือใช้ internet banking โอนออกมา บ/ช อื่น)

เหน่งนนท์ เขียน:
ถ้ายังจ่ายกรุงศรีแล้วยังพอเก็บได้ก็จ่าย

เป็นหนี้บัตรเครดิตกรุงศรีฯ

แล้วมันเกี่ยวอะไรกับธนาคารกรุงศรีล่ะครับ?

บัตรกรุงไทย , บัตรกรุงศรี...บนความแตกต่างของสถาบันการเงิน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=7111&Itemid=52
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
แก้ไขล่าสุด: 1 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา โดย นกกระจอกเทศ.
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: balm

ตอบกลับ: อยากได้คำปรึกษากับพี่เพื่อนในช​มรม 1 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24886

• pointpaint
  • รูปประจำตัวของ pointpaint
  • สิบเอก
  • จำนวนโพสต์: 139
  • Thank you received: 65
นกกระจอกเทศ เขียน:
pointpaint เขียน:

เป็นหนี้บัตรเครดิตกรุงศรีฯ

แล้วมันเกี่ยวอะไรกับธนาคารกรุงศรีล่ะครับ?

บัตรกรุงไทย , บัตรกรุงศรี...บนความแตกต่างของสถาบันการเงิน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=7111&Itemid=52

อ๋อ ในเคสของตุ๊กคือทำสินเชื่อกับธนาคารกรุงศรีแล้วหักผ่านบัญชีอัตโนมัติค่ะ
ก่อนหยุดได้โทรไปยกเลิกการตัดบัญชีอัตโนมัติแล้ว แต่ก็ยังไม่ไว้ใจ :555:

เลยต้องเล่นเกมกดกันเรื่อยไป จนกว่าจะได้ H/C สินเชื่อกรุงศรีค่ะ
แก้ไขล่าสุด: 1 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา โดย pointpaint.

ตอบกลับ: อยากได้คำปรึกษากับพี่เพื่อนในช​มรม 1 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24890

• กอบัว
  • รูปประจำตัวของ กอบัว
  • อดีตกรรมการ
  • จำนวนโพสต์: 2403
  • Thank you received: 3703
สวัสดีคะ พอดีดิฉัน พึ่งได้สมัครเป็นสมาชิกของชรมรมได้แค่ 2 วันก่อนหน้านี้รู้สึกไม่สบายใจมากๆ เกี่ยวกับการหมุนเงิน และการเป็นหนี้บัตรเครดิต กับสินเชื่อ รวมแล้วประมาณเกือบ 6 แสน ตอนนี้ลำบากใจและทุกข์ใจมาก เพราะที่บ้านไม่มีใครรู้ กลัวพ่อแม่ พี่น้องรับไม่ได้ ตอนนี้ตัดสินใจหยุดจ่ายแล้วเพราะมันไม่ให้หมุน กดอันนี้มาโปะอันนี้ มัีนยิ่งเพิ่มมากขึ้น แต่คิดว่าจะจ่ายของเฉพาะกรุงศรี เพราะเงินเดือนผ่านที่กรุงศรี ก็เลยอยากได้คำปรึกษาจากพี่ๆๆในชมรม ว่าหนูควรจะทำยังไง และที่สำคัญถ้าเพื่อนคืนก็จะเอาไปจ่าย แต่ไม่อยากให้หมายศาลไปที่ต่างจังหวัด กลัวที่บ้านตกใจ
หมุนเงินไม่ไหว หมุนบัตรเป็นลูกข่าง แต่ถ้าเพื่อนคืนเงินที่ยืมเราไป ก็จะเอาไปจ่ายเจ้าหนี้มันอีกครั้ง !!!
กลัวที่บ้านรู้ กลัวพ่อแม่รับไม่ได้ กลัวพ่อแม่ตกใจ
ไม่อยากให้หมายศาลไปที่บ้าน
ตกลงคุณจะทำยังไงกับหนี้ของคุณ
คุณจะอยู่กับความกลัว ไปอีกนานเท่าไหร่
ยืดระยะเวลาตัวเองหายใจบนส้นเท้าคนอื่นอีกนานไหม? จะจมน้ำตายอยู่แล้ว ยังจะมามัวกลัวโน้นนั่นนู่นนี่
เอาตัวเองให้รอดก่อนเถอะ...

ไปอ่านปักหมุดใหม่ หลายๆรอบ ย้ำว่า หลายๆรอบ
ถ้าไม่ไหว หยุดจ่ายทุกใบ แม้แต่ไอ้กรุงศรีนั่น เพราะธนาคารกรุงศรี กับบัตรกรุงศรี มันคนละบริษัทกัน
อย่าหยุดจ่ายเฉยๆ หยุดแล้วต้องอดออม ประหยัด เปลี่ยนการใช้ชีวิตใหม่ อย่าฟู่ฟ้า ฟุ่มเฟือย
หนี้ไม่ใช่พึ่งจะสร้าง มันสร้างมาหลายปี การแก้ไขหนี้ต้องค่อยเป็นค่อยไป
ต้องอดทนกับด่านทวงหนี้โหดให้มากๆ อ่านให้มากๆ อ่านเคสของเพื่อนๆเยอะๆ จะได้มีกำลังใจว่า กูไม่ได้ซวยอยู่คนเดียว ไม่ว่าใครหน้าไหนก็ต้องโดนทวง ต้องผ่านด่านนี้ทั้งนั้น
แล้วไปบอกพ่อกับแม่ บอกคนที่บ้านให้เข้าใจ ไม่ต้องบอกจำนวนหนี้ทั้งหมด บอกแค่ว่า พวกสถาบันพวกนี้คิดดอกเบี้ยแพง หนูจะจ่ายคืนเขา ไม่หนี แต่ไม่ใช่ตอนนี้
ไม่งั้น ถ้าคุณไม่บอกพ่อกับแม่เอง เจ้าหนี้มันจะโทรไปบอกพ่อกับแม่คุณด้วยตัวเอง คุณอยากให้รู้จากปากของคุณหรือปากของเจ้าหนี้
ถ้าเก็บเงินได้ไว ได้เร็ว ทะยอยแฮร์คัทได้ก่อน ศาลก็ไม่ต้องไป
แต่คุณต้องเอา "ขี้ออกจากหัวก่อน" เข้าใจไหม?
ไปอ่านมากๆ สงสัยอะไรให้มาต่อกระทู้เดิม ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่ กำลังใจมีให้เสมอ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: pointpaint

ตอบกลับ: อยากได้คำปรึกษากับพี่เพื่อนในช​มรม 1 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24894

• jarunee
  • สิบโท
โทษนะคะพอดีหนูได้อ่านในกระทูู้บัตรกรุงไทย , บัตรกรุงศรี...บนความแตกต่างของสถาบันการเงิน
เรียบร้อยแล้วนะคะ แต่ยังสงสัยอีกนิดหนึ่งคะ พอดีหนูทำสินเชื่อกรุงศรีสไมลค์แคช กับบัตรกดเงินสดสดของกรุงศรี อันนี้มันของแบงค์กรุงศรีโดยตรงใช่ไหมคะ ถ้าจะหยุดจ่ายอันนี้จะมีปัญหากับเงินเดือนไหมคะ เพราะเงินเดือนผ่านแบงค์กรุงศรีคะ รบกวนด้วยนะคะ

ตอบกลับ: อยากได้คำปรึกษากับพี่เพื่อนในช​มรม 1 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24898

• นกกระจอกเทศ
  • ( ผู้ดูแลระบบ )
  • รูปประจำตัวของ นกกระจอกเทศ
  • Administrator
  • จำนวนโพสต์: 1524
  • Thank you received: 1352
โทษนะคะพอดีหนูได้อ่านในกระทูู้บัตรกรุงไทย , บัตรกรุงศรี...บนความแตกต่างของสถาบันการเงิน
เรียบร้อยแล้วนะคะ
แต่ยังสงสัยอีกนิดหนึ่งคะ พอดีหนูทำสินเชื่อกรุงศรีสไมลค์แคช กับบัตรกดเงินสดสดของกรุงศรี อันนี้มันของแบงค์กรุงศรีโดยตรงใช่ไหมคะ ถ้าจะหยุดจ่ายอันนี้จะมีปัญหากับเงินเดือนไหมคะ เพราะเงินเดือนผ่านแบงค์กรุงศรีคะ รบกวนด้วยนะคะ

คุณได้อ่านตัวอักษร ที่ผมพิมพ์เอาไว้"หมดทุกตัวอักษร"หรือเปล่าครับ?

ถ้าคุณอ่านหมดแล้วจริงๆ...แล้วไม่เห็นที่ผมเขียนอธิบายเอาไว้เหรอครับ...ที่พิมพ์เอาไว้ว่า
สถาบันการเงินที่จัดเป็นธนาคาร

สังเกตุง่ายๆ จะมีคำว่าธนาคาร(Bank)อยู่ในชื่อของสถาบันนั้นด้วย ซึ่งมีธุรกิจดำเนินการเปิดบัญชีเพื่อ รับฝาก-ถอน เงินผ่านบัญชีของธนาคาร รวมทั้งมีการปล่อย เงินกู้/สินเชื่อ เพื่อหากำไรเอาจากดอกเบี้ย หรือการชักชวนให้ทำบัตรเครดิต เพื่อการแสวงหาผลประโยชน์จากค่าธรรมเนียมและดอกเบี้ยจากบัตรเครดิตนั้นๆ

สถาบันการเงินที่มิใช่ธนาคาร

จะมีไม่คำว่าธนาคาร(Bank)อยู่ในชื่อของสถาบันนั้นเลย แต่จะมีคำว่า“บริษัท”เป็นคำนำหน้าชื่อของสถาบันการเงินนั้นๆโดยชัดเจน ซึ่งประกอบธุรกิจในการปล่อยให้ กู้เงิน/สินเชื่อ เพื่อการหากำไรเอาจากดอกเบี้ย หรือการชักชวนให้ทำบัตรเครดิต เพื่อการแสวงหาผลประโยชน์จากค่าธรรมเนียมและดอกเบี้ยของบัตรเครดิต แต่ไม่สามารถดำเนินการ รับฝาก-ถอน เงินได้...เนื่องจากไม่ได้เป็นธนาคาร อาทิเช่น บริษัทอีอ้อนTeen , บริษัทอีซี่ควาย...เป็นต้น
คุณเคยหยิบเอาใบแจ้งหนี้รายเดือน หรือใบแสดงสถานะเครดิตบูโรประจำปี ที่มันจัดส่งมาให้คุณ ที่บ้าน/ที่ทำงาน มาดูกันบ้างไหมครับ?...แล้วคุณเคยอ่านไหมครับว่าที่หัวกระดาษ...มันเขียนชื่อสถาบันการเงินของมันเอาไว้ว่าอย่างไร?
ก็เหมือนกับในกรณีของ บริษัทบัตรกรุงศรี นั่นแหละครับ มันก็เป็นเพียงแค่หนึ่งในเครือของกลุ่มธุรกิจ“จีอี” แต่ก็เป็นคนละนิติบุคคล กับธนาคารกรุงศรี เช่นกัน
เพราะที่หัวกระดาษใบแจ้งหนี้รายเดือน หรือใบแสดงสถานะเครดิตบูโรประจำปี ที่มันจัดส่งมาให้เรา ที่บ้าน/ที่ทำงาน มันเขียนชื่อสถาบันการเงินของมันเอาไว้อย่างชัดเจนว่า บริษัท บัตรกรุงศรี จำกัด...ไม่ได้เขียนว่า “ธนาคารกรุงศรี” สักหน่อย

ไปอ่านที่หัวกระดาษเอกสารต่างๆเหล่านั้นดูสิครับ
.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
แก้ไขล่าสุด: 1 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา โดย นกกระจอกเทศ.
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: กอบัว, พี่ลี, jackhunter

ตอบกลับ: อยากได้คำปรึกษากับพี่เพื่อนในช​มรม 1 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25190

• jarunee
  • สิบโท
รบกวนขอคำปรึกษาด้วยนะคะ อ่านแล้วแต่ไม่ค่อยเข้าใจอาจจะสับสนคะ พอดีได้ผ่อนทองกับอิออนเหมือนกันคะ พอได้อ่านกระทู้เสร็จเกี่ยวกับสินค้าเงินผ่อน พอไปถึงบ้านก็รีบไปหาเอกสารที่ผ่อนทองกับทางอิออน แต่หาสัญญาไม่เจอ ก็เลยไม่แน่ใจว่าสัญญาที่ผ่อนทอง ในเอกสารจะเป็นสัญญาเงินกู้ หรือเป็นสัญญาเช่าซื้ออะคะ พอดีไม่ได้จ่ายไปแล้ว 1 งวด กะว่าจะหยุดจ่ายเพราะแต่ละเดือนต้องจ่ายให้อิออนเดือนละ 7,000 บาท รวมทั้งบัตรเครดิตด้วย ก็เลยอยากทราบคะว่าถ้าเป็นสัญญาเงินกู้เขาไม่สามารถมายึดของคืนได้ ขอคำปรึกษาด้วยนะคะ หากหยุดจ่ายอิออนทั้งหมดเลยคะ กะว่าจะอดทนสัก 6 เดือน เพื่อขอทำ H/ C ได้ ขอคำปรึกษาด้วยนะคะ

ตอบกลับ: อยากได้คำปรึกษากับพี่เพื่อนในช​มรม 1 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25192

• GOKU
  • รูปประจำตัวของ GOKU
  • กรรมการ
  • จำนวนโพสต์: 856
  • Thank you received: 542
ไขปัญหาหนี้ที่เกิดจากการผ่อนสินค้า ที่ท่านประธานได้อธิบายไว้ครับwww.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=514&Itemid=52

ถ้าไม่ไหวก็หยุด ผ่อนทองก็หยุดได้

โชคดีครับ

ตอบกลับ: อยากได้คำปรึกษากับพี่เพื่อนในช​มรม 1 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25198

• jarunee
  • สิบโท
ได้อ่านแล้วคะ ขอบคุณมากนะคะ งั้นที่ถ้าเขาโทรมาว่าจะยึดทองคืน เดี๋ยวจะบอกเขาไปว่าเอาไปแปรสภาพเป็นเงินแล้วคะ ขอโทษด้วยนะคะ ที่ทองไม่อยู่กับฉันแล้ว 555 อีก 6 เดือนเจอกันนะ เดี๋ยวจะไปจ่ายให้หมดเลยคะ ขอ H/C งามๆๆนะคะ จะได้หมดเวรหมดกรรมกันซะที

ตอบกลับ: อยากได้คำปรึกษากับพี่เพื่อนในช​มรม 1 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25705

• jarunee
  • สิบโท
รบกวนจากพี่ๆเพื่อนๆในชมรมหน่อยนะคะ พอดีถามที่พี่ออฟฟิศแต่ไม่มีใครตอบได้เหมือนกัน อยากทำนิดหนึ่งนะคะแต่ก็อ่านในกระทู้มาแล้ว แต่ยังค้างคาใจอยู่ คืออยากทราบว่า ดิฉันเป็นหนี้สินเชื่อกรุงศรีสไมค์แคช กับบัตรกดเงินสดสไมค์แคช อยากทราบว่ามันเป็นของธนาคารกรุงศรีโดยตรงหรือเปล่าคะ หรือเป็นของบริษัทกรุงศรีจีอี แต่ของเฟิร์สช้อย กับบัตรเครดิต ทราบว่าเป็นของเครือกรุงศรีจีอี รบกวนด้วยนะคะ ขอบพระคุณคะ

ตอบกลับ: อยากได้คำปรึกษากับพี่เพื่อนในช​มรม 1 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25714

• GOKU
  • รูปประจำตัวของ GOKU
  • กรรมการ
  • จำนวนโพสต์: 856
  • Thank you received: 542
รบกวนจากพี่ๆเพื่อนๆในชมรมหน่อยนะคะ พอดีถามที่พี่ออฟฟิศแต่ไม่มีใครตอบได้เหมือนกัน อยากทำนิดหนึ่งนะคะแต่ก็อ่านในกระทู้มาแล้ว แต่ยังค้างคาใจอยู่ คืออยากทราบว่า ดิฉันเป็นหนี้สินเชื่อกรุงศรีสไมค์แคช กับบัตรกดเงินสดสไมค์แคช อยากทราบว่ามันเป็นของธนาคารกรุงศรีโดยตรงหรือเปล่าคะ หรือเป็นของบริษัทกรุงศรีจีอี แต่ของเฟิร์สช้อย กับบัตรเครดิต ทราบว่าเป็นของเครือกรุงศรีจีอี รบกวนด้วยนะคะ ขอบพระคุณคะ

ก็อ่านหัวจดหมายดูสิครับ ว่ามันเขียนว่าธนาคาร หรือ บริษัท ไหนบอกอ่านกระทู้แล้ว กระทู้ไหน กระทู้นี้อยู่ในห้องรู้ทันกฎหมายหนี้นะ อ่านให้หมดทุกห้อง

เอ้า.. เอาไปความแตกต่างของสถาบันการเงิน

แก้ไขล่าสุด: 1 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา โดย GOKU.

ตอบกลับ: อยากได้คำปรึกษากับพี่เพื่อนในช​มรม 1 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25933

• jarunee
  • สิบโท
ขอบคุณอีกครั้งนะคะ ได้อ่านเรียบร้อย และได้ดูใบแจ้งหนี้เรียบร้อยแล้วค่ะ เข้าใจแจ่มแจ้งแล้วคะ ว่าสินเชื่อกรุงศรีสไมค์แคช กับบัตรกดเงินสด แล้ว เป็นของธนาคารกรุงศรี จริงๆๆ ด้วย แย่เลยคะ จะทำไงดีคะ ในเมื่อเงินเดือนผ่านกรุงศรีด้วยคะ ถ้าหนูหยุดจ่ายจะมีปัญหาหรือป่าวคะ ไม่ใช่ไม่อยากจ่ายนะ แค่ 2ใบนี้ก็ 4,000 บาท / เดือนแล้วเศร้ามาก แต่ก็มีพี่ในชมรม บอกว่าให้สมัครกรุงศรีออนไลน์เลย เงินเข้าเราโอนใส่บัญชีอื่นเลย สงสัยหนูต้องทำแบบนี้แล้่วใช่ไหมคะ หนูอยากเก็บไว้ ไว้จ่ายทีเดียวเลย หนูรบกวนพี่ๆๆช่วยแชร์ประสบการณ์ให้หนูด้วยนะคะ ขอบคุณคะ
  • หน้าที่:
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ผู้ดูแล: พี่ลี
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.632 วินาที
Share on facebook

ค้นหาในกระทู้

คำสำคัญ

เปลี่ยนธีมสีของเว็บบอร์ด

Template
mod by JoniJnm.es

สมาชิก Online

เรามีคน Online

เรามี 451 บุคคลทั่วไป และ 2 สมาชิก ออนไลน์

PR

ครบเครื่องเรื่องผู้บริโภค

You are here  :