ชมรมหนี้บัตรเครดิต

FireBoard
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: ไปขี้นศาล คดี อีซี่บาย มาค่ะ
ไปขี้นศาล คดี อีซี่บาย มาค่ะ 5 Years, 3 Months ago Karma: 0  
เป็นหนี้อีซี่บาย 109,000 หยุดจ่ายมา 8 เดือน โดนหมายศาลแล้วค่ะ
ตอนแรกก็กลัว แต่ได้อ่าน ประสบการณ์จากหลาย ๆ ท่าน ที่ห้องนี้ ทำให้ กล้าไปศาลคะ
ศาลนัด 13.30 น. เราไปตั้งแต่เที่ยง ไปถึง ก็ไปดูห้อง แล้วก็ไปนั่งรอหน้าห้องค่ะ
คือ ว่าคนไม่เคยไปศาลมาก่อนไม่รู้ว่าต้องไปรายงานตัว ก็นั่งรอไปค่ะ จนศาลลงมา แต่วันนั้น
มีหลายคดีค่ะ ไม่รู้อะไรวุ่นวายมาก เลย พวกทนายเดินกันขวักไขว่ ขนาดศาลท่านลงมานั่งแล้ว
ไม่เห็นมีใครเคารพท่านเลย เจี๊ยวจ้าวมาก แล้วศาลท่านก็พูดบักทึกเสียง งึมงำในลำคอ ฟังไม่ได้ยินหรอก
(ประมาณว่ามึงทำอะไรกันกูไม่สนใจอ่านอย่างเดียว)
แล้วท่านก็ตัดสิน คดีต่าง ๆ ไปเรื่อย มีคดีอาญาด้วย คดียาเสพติด โอ้พระเจ้าจอร์จ มันยอดมากเลย
ได้เห็นผู้ต้องหาใส่กุญแจมือด้วย เออ มั่วดี
รอจนบ่าย 2 มีพี่คนนึงที่โดนคดีอีซี่บาย เขาก็ไม่เคยเหมือนกัน ไปถามนังเสมียนที่มันพิมพ์อย่างเดียวไม่สนใจใครแถมยังพูดจาไม่ดีอีก มันบอกว่า คดีอีซี่บายต้องรอ เพราะทนายยังไม่มา เออเอากะมัน ยังนึกเลยว่าถ้า เราไม่มามั่ง มันจะรอมั้ยเนี่ย
.......รอจน 15.00 น ทนายวิ่งกระหืดกระหอบมา ท่านคิดดูศาลนั่งรอ
มันรีบตัดสินว่า
1. จบที่ 110,000 (ลดให้แล้วนะเนี่ยมันบอก)
2. ผ่อนขั้นต่ำ 1,000 บาทต่อเดือน ภายใน 3 ปี ไม่คิดดอก ถ้าไม่หมด จะเริ่มคิดดอก ร้อยละ 15 ต่อปี
3. ท่านไม่มีทางเลือก ถ้าไม่เอา ศาลจะตัดสินให้ จะต้องเสียค่าโน่น ค่านี่ สารพัด
4. อ้อนวอนตั้งนาน ขอลดอีก มันก็ไม่ยอม
5. ตกลงก็ต้อง ยินยอมตามมัน
จำไว้เลย ไอ้อีซี่บายเนี่ย โค๊ดโหดเลย
ขอบคุณนะค่ะ ที่ติดตามอ่าน

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:ไปขี้นศาล คดี อีซี่บาย มาค่ะ 5 Years, 3 Months ago Karma: 1  
ยอด 110,000 ภายใน 3 ปี ก็ 36 เดือน ตกเดือนละ 3,056 บาท

โหดชะมัดยาดเลยอ่ะ

เอาใจช่วยค่ะ เราก็มีหนี้ยอดเป็นแสนอยู่หลายเจ้าเหมือนกัน รอฟ้องอยู่

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:ไปขี้นศาล คดี อีซี่บาย มาค่ะ 5 Years, 3 Months ago Karma: 0  
เอ แล้วถ้าไม่ยอมแบบนี้จะต้องเสียยังไงหรือคะ แล้วที่ว่าจะหัก 30% ของเงินเดือนล่ะคะ
คือ โบว์มีเจ้าหนี้หลายเจ้า ถ้าเจ้าหนี้ เจ้าแรก เรื่องถึงศาลแล้ว เราไปยอมแบบนี้ พอเจ้าที่สอง จะจ่ายยังไงล่ะคะ จ่ายเจ้าแรกด้วย เจ้าที่สองนี่ รอหักจาก 30เปอร์เซ็นต์ของเงินเดือนอีกหรือปล่าว เพราะแบบนี้ เราประนีประนอม ไม่ได้หัก 30 เปอร์เซ็นต์จากเงินเดือนนี่คะ เริ่มงงแล้วค่ะ

Re:ไปขี้นศาล คดี อีซี่บาย มาค่ะ 5 Years, 3 Months ago Karma: 1  
ความรู้เท่าที่เรามีนะคะ

ถ้าคุณยอมจ่ายตามที่เจ้าแรกฟ้องไปแล้ว พอเจ้าที่สองฟ้องมาแล้วคุณไม่มีจ่าย ถูกอายัติเงินเดือน 30% (ตามกฎหมายต้องเหลือเงินเดือนไว้ให้ใช้จ่ายอย่างต่ำ 10,000 บาทค่ะ)

คุณจะยกเอาการผ่อนชำระให้เจ้าหนี้รายแรกมาขอลดหย่อนไม่ได้ค่ะ

การถูกอายัติเงินเดือนมีข้อดีอยู่หลายอย่าง เช่น หักได้แค่ 30% เท่านั้น และหักได้ทีละเจ้า เจ้าไหนฟ้องก่อน ก็ได้เงินไปก่อน เรียงตามลำดับไปค่ะ ซึ่งเหมือนกับว่าช่วยเราจัดระบบการจ่ายหนี้เลยค่ะ ไม่ต้องห่วงหน้าพะวงหลังว่า จ่ายเจ้านี้แล้ว ไม่มีจ่ายเจ้านั้น เป็นการจ่ายทีละเจ้าโดยที่ไม่ต้องเครียดเรื่องการหมุนเงินเลยค่ะ

ต้องขอความเห็นเพิ่มเติมจากพี่ ๆ สมาชิกในบอร์ดด้วยค่ะ ว่าที่เราเข้าใจนั้นถูกต้องไหม

ขอบคุณค่ะ

Re:ไปขี้นศาล คดี อีซี่บาย มาค่ะ 5 Years, 3 Months ago Karma: 10  
QUOTE:
มันรีบตัดสินว่า

"มัน" คือใครครับ ในศาลคนที่ตัดสินได้มีแต่ศาลเท่านั้นนะครับ

QUOTE:
ตกลงก็ต้อง ยินยอมตามมัน

แปลว่า คุณตกลงทำยอมก่อนศาลตัดสินใช่ไหมครับ ยังงี้ก็โทษใครไม่ได้นะครับ
ไปจนถึงศาลแล้ว ที่จริงศาลจะถามเพื่อความแน่นอนก่อนตกลงทำยอม ท่านถามคุณไหม

ถ้างั้นแปลว่า ที่คุณพูดมานี่ ทนายบอกยังไง คุณก็ยอมหมดเลย โดยศาลท่านไม่รับรู้ด้วย

ปกติ คดีแบบนี้โดยเฉพาะกับ Non-Bank พอไปถึงศาล การสู้คดีทำไม่ยาก ขอเพียงเรามีประเด็นชัดเจนในการต่อสู้ เช่น มีการทบต้นทบดอก อัตราดอกเบี้ยรวมแล้วเกินกำหนด

ที่สำคัญคือ ต้องหาโอกาสพูดกับศาลให้ได้ครับ ท่านพร้อมจะรับฟังเราเสมอ.....

Re:ไปขี้นศาล คดี อีซี่บาย มาค่ะ 5 Years, 3 Months ago Karma: 10  
แล้วตกลงคุณเลือกยังงัยหละครับ เลือกทำยอมหน้าศาล หรือให้ศาลท่านตัดสิน

Go to top Post Reply