ชมรมหนี้บัตรเครดิต

FireBoard
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: ช่วยแนะนำด้วยครับ
ช่วยแนะนำด้วยครับ 5 Years, 4 Months ago Karma: 0  
สอบถามครับ ผมมีหนี้กับทางหลายๆ บัครเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคล รวมๆกันแล้วประมาณเกือบ 4 แสนบาท ผมไม่ได้จ่ายมาแล้ว 3 เดือน ซึ่งทางแบงค์ได้โทรไปถามที่บ้าน เพราะติดต่อผมไม่ได้เนื่องจากผมเปลี่ยนเบอร์เพราะโทรศัพท์หาย แต่ก็บอกที่บ้านไว้ว่า ถ้ามีคนโทรมาไม่ต้องบอกเบอร์ใหม่เพราะ ไม่อยากรำคาญเวลามันโทรมาทวงเงินเพราะไม่ใช่ว่าจะไม่จ่ย แต่ตอนนี้ขอหยุดก่อนเพราะไม่ไหวจริงๆ อิอิ..เหมือนหนีเนอะ ผมมีรถชื่อผมอยู่ ยังจ่ายตามปกติ
สอบถามนะครับ
1.ผมอยากรู้ว่า กรณีที่ติดต่อผมไม่ได้แบบนี้ เท่ากับว่าผมจงใจหนีหนี้และ จะมีความผิดมั้ยครับ
2.ผมควรเจรจาประนอมหนี้หรือว่าเงียบไว้จะดีกว่าครับ เพราะทางแบงค์ติดต่อมาที่บ้านพ่อ-แม่ ทุกวัน วันล่ะหลายรอบ

ขอบคุณครับ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:ช่วยแนะนำด้วยครับ 5 Years, 4 Months ago Karma: 1  
Huangtungkee อ้างอิงข้อความ:
QUOTE:
1.ผมอยากรู้ว่า กรณีที่ติดต่อผมไม่ได้แบบนี้ เท่ากับว่าผมจงใจหนีหนี้และ จะมีความผิดมั้ยครับ
2.ผมควรเจรจาประนอมหนี้หรือว่าเงียบไว้จะดีกว่าครับ เพราะทางแบงค์ติดต่อมาที่บ้านพ่อ-แม่ ทุกวัน วันล่ะหลายรอบ

1. มีความผิดครับ ฐานขัดใจเจ้าหนี้
2. อยากผ่อนน้อยๆแต่นานๆ ก็ประนอมหนี้ไปครับ 5-10 ปี ก็ปลดหนี้ได้แล้ว ถ้าไม่อยากให้แบงก์โทรหาพ่อกับแม่ ก็ให้พ่อกับแม่บอกเบอร์ใหม่คุณให้เค้าไป

หรือไม่งั้นก็ไปศึกษาขั้นตอนการแก้หนี้ จากลิงก์ให้ดี
http://debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&Itemid=10&func=view&catid=2&id=6104

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:ช่วยแนะนำด้วยครับ 5 Years, 4 Months ago Karma: 0  
ผิดฐานขัดใจเจ้าหนี้ ขอนี้มีจริงหรือล้อเล่นครับเนี่ย งง..มีความผิดจริงตามนี้เลยใช่มั้ยครับ ลืมถามเรื่องรถไปแล้วเรื่องรถผมที่ยังผ่อนอยู่ปกติ ซึ่งถือว่ายังไม่เป็นของผม จะไม่โดนอายัดด้วยใช่มั้ยครับ ในกรณี หลังจากศาลสั่งอ่ะครับ แต่ตอนนี้ เพิ่ง 3เดือนอ่ะนของพวกเครดิตต่างๆ เห็นมีแต่โทรมาที่บ้านและส่งหนังสือมา แต่อิออน นี่คงจะหนักสุด ส่งมาเยอะมาก หลายอย่าง จะฟ้องศาล จะดำเนินการหลายอย่าง

ขอถามอีกเรื่องครับ คือผมเพิ่งเปลี่ยนงานและที่ทำงานก่อนผมเค้ามีประกันกลุ่มให้ พนักงานทุกคนแล้วทีนี้ผมลาออกจากบริษัทแต่ทาง HR ไม่ได้ขอคืนบัตร และในบัตรมันก้อยังไม่หมดอายุ ตามที่ระบุไว้บนบัตร ผมป่วยจึงได้นำบัตรมาใช้ซึ่งก็ใช้ได้ปกติ ไม่มีไรเกิดขึ้น ใช้ไป 3-4 ครั้ง ทางบริทต้นสังกัดบัตรประกันสุขภาพ จึงแจ้งมาที่บริษัทเดิมที่ผมลาออกไปแล้ว ทางบรษัทเดิมผมจึงได้โทรมาทวงเงินค่ารักษาที่ผมใช้ไป รวมทั้งทางบัตรประกันก้อโทรมา และขู่ว่าจะฟ้องทาง HR ที่บริษัทใหม่ที่ผมทำงานปัจจุบัน ว่าผมโกงผมจึงจ่ายไป ครึ่งนึง 1985 บาท จากทั้งหมด เพราะกลัวว่าจะตกงาน มาตอนนี้ผมไม่ไหวแล้วหมุนไม่ได้เลย เค้าก้อทวงมาอีก อยากทราบว่าในกรณีแบบนี้ ผมผิดมั้ยครับ ที่นำบัตรที่ยังไม่หมดอายุตามแจ้งบนบัตรไปใช้ แล้วผมต้องชำระเงินส่วนที่เหลือคืนให้เค้าอีกมั้ยครับ

Re:ช่วยแนะนำด้วยครับ 5 Years, 4 Months ago Karma: 1  
ผมว่าคุณยังตื่นตระหนกอยู่นะครับ อุตส่าห์เขียนให้ขำๆคลายเครียด ยังไม่ get อีก

ใจเย็นๆและตั้งสติก่อน กลับไปอ่านที่ผมทำลิงก์มาก่อน ดูท่าแล้ว ข้อมูลหนี้คุณก็แจ้งไม่ครบ ไม่ได้บอกปัญหาที่แท้จริงมาทั้งหมด มันก็ยังคลายปมอะไรไม่ได้หรอกครับ

บัตรประกันสุขภาพนั้น เค้าจะทำเป็นประกันหมู่ สำหรับพนักงานในบริษัทนั้นๆ แสดงว่าบริษัทเค้าลงทุนจ่ายเพื่อคุ้มครองพนักงานของเค้า ซึ่งคุณไม่ได้เป็นแล้วก็ถือว่าคุณไม่มีสิทธิ์ใช้ คุณลองอ่านบนบัตรสิ เค้าจะบอกว่า "คุณชื่ออะไร หมายเลขอะไร บริษัทอะไร" ในกรณีนี้ลองติดต่อ HR ดูละกันครับ ว่าขอผ่อนจ่ายได้มั้ย

Re:ช่วยแนะนำด้วยครับ 5 Years, 4 Months ago Karma: 0  
ตอบคุณ jairlinethai

คือผมมีหนี้กับหลายๆ แบงค์อ่ะนะครับ
1.ไทยธนาคาร สินเชื่อส่วนบุคคล เงินต้น 50000 บาท รวมดอกแล้วน่าจะ 70000 บาท
2.สแตนดาร์ต สินเชื่อส่วนบุคคล เงินต้น 55000 รวมดอกก็น่าจะประมาณ 70000 กว่าบาท
3.บัตรเครดิต HSBC ยอด 6 หมื่นกว่า
4.บัตรเครดิต KTC ยอด 6 หมื่นกว่า
5.บัตรกรุงศรีจีอี 30000 บาท
6.บัตรอิออน ทั้งซื้อของทั้งกดเงินสด รวมประมาณ 55000 บาท
7.บัตรโลตัส 30000 บาท แต่ยังจ่ายปกติ ขั้นต่ำ
รวมๆแล้วก็เกือบๆ 4 แสนบาท เพระไม่รู้ดอกว่าเท่าไหร่แล้ว

ผมมีเงินเดือน 30000 หักภาษีและประกันสังคมแล้ว เหลือ 28000 บาท
รายจ่ายผม
ค่างวดรถ 9500/เดือน เหลืออีก 26 งวด จากทั้งหมด 60 งวดครับ
ส่งให้ที่บ้าน 8000/เดือน
ค่าเช่าห้อง 5000/เดือน
คืนเงินญาติที่ยืมมา 2000/เดือน
=28000-9500-8000-5000-2000
ผมเหลือเงินใช้ 3500 บาทต่อเดือน
ผมได้อ่าน ลิงค์ที่คุณส่งมาแล้ว ซึ่งผมก็เข้าใจว่าผมเลือกมาถูกทางแล้วหยุดทุกอย่างไว้ก่อนยกเว้น รถและบัตรโลตัสเพราะทั้ง 2 อย่าง ยังจำเป็นอยู่ ผมกังวลใจมาเพราะผมเป็นลูกคนเดว ต้องส่งเสียทางบ้านและลูกผมคนเดียว เพราะแฟนเก่าผมเค้าไม่รับผิดชอบ เรื่องลูกเลย ตอนนี้ลูกผม 2 ขวบกว่าแล้ว กำลังจะต้องเข้าโรงเรียนอีกแล้ว ซึ่งผมเองยังมอง ไม่เห็นทางเลยครับ
ผมขอถามนะครับ
1.ผมกังวลเรื่องแบงค์ ว่าจะโทรมาทวงที่ทำงานผม เพราะที่ผมทำงานเป็นบริษัทฝรั่ง และส่วนมากฝรั่งจะไม่ชอบเรื่องการผิดนัด การผิดสัญญา การโกงไม่จ่ายเงิน ผมกลัวจะมีปัญหากับที่ทามงานมาก กลัวนายเค้าไม่เข้าใจ ว่าผมลำบากอยู่ ถ้าแบงค์โทรมาผมควรรับมือยังไงดีครับ หรือว่าควรแจ้งฝ่ายบุคคลไว้ก่อนล่วงหน้าครับ
2.ตามที่ถามไปแล้วเรื่องโทร ผมควรติดต่อกลับทางแบงค์เพื่อให้แบงค์ดำเนินการตามขั้นตอน ได้เลยโดยไม่ขอประนอมหนี้ เลยใช่มั้ยครับ
ขอบคุณครับ

ขอตอบคำถามเกี่ยวกับเรื่องบัตรประกันสุขภาพนะคะ

โดยปกติเมื่อพนักงานลาออกจากงาน บริษัทฯ จะแจ้งให้บริษัทฯ ประกันทราบโดยการแจ้งออก
หน้าที่ของฝ่ายบุคคลคือต้องแจ้งพนักงานที่ลาออกทราบว่าเค้าไม่สามารถนำบัตรนี้ไปใช้ได้อ กแล้ว
และยึดบัตรไว้ และคืนให้กับบริษัทฯ ประกัน

การที่คุณเข้าใจ (โดยสุจริต) ว่าบัตรยังไม่หมดอายุ และสามารถนำไปใช้รักษาพยาบาลได้อีกนั้น
ก็ไม่ผิดหรอกค่ะ..

แต่ปัญหาที่ตามมาก็คือ ค่ารักษาพยาบาลต่างๆ ที่คุณไปใช้ไว้นั้น จะถูกส่งให้กับบริษัทฯ ประกัน
และบริษัทประกัน ก็จะเรียกเก็บเงินกับบริษัทฯ เก่าของคุณ

หน้าที่ของบริษัทฯ เก่าของคุณก็คือ ต้องตามคุณมาชำระนี้ที่ใช้รักษาไปทั้งหมด
ตอนนี้ล่ะค่ะ
คุณก็ต้องใช้หนี้ให้เค้าอย่างช่วยไม่ได้

ลองเจรจากับบริษัทฯ เก่าของคุณดูนะคะ
ขอผลัดผ่อนไปก่อนได้มั้ย ถ้าตอนนี้คุณยังไม่มีเงินจ่าย
แต่ถ้ามีก็เอาไปจ่ายเค้าเถอะค่ะ

เจอกรณีนี้เยอะมาก
ที่บริษัทฯของดิฉัน
จะตัดไฟตั้งแต่ต้นลม
โดยแจ้งให้พนักงานทราบ และยึดบัตรทันทีที่ลาออก
ท่านผู้รู้ท่านใด มีอะไรที่จะแชร์ในเรื่องนี้หรือไม่คะ
เพราะบางครั้งพนักงานเองก็นำไปใช้โดยไม่ทราบอย่างกรณีนี้
และต้องไปใช้หนี้น่ะค่ะ

Go to top Post Reply