ชมรมหนี้บัตรเครดิต

FireBoard
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: กรุงไทยธนวัฒน์
กรุงไทยธนวัฒน์ 4 Years, 6 Months ago Karma: 0  
มีใครเป็นหนี้กรุงไทยธนวัฒน์บ้างคะ
เราติดอยู่ 2 แสนกว่า ยังมีบัตรเครดิตอีก
ดอกเบี้ยประมาณร้อยละ 10 ต่อปี เราโดนหักดอกทุกเดือนเลย

กำลังศึกษาข้อมูลอยากทำ second wayout
เลยจะย้ายบัญชีเงินเดือนไปอีกธนาคารแทน

มีข้อสงสัยค่ะ
1 ดอกเบี้ยร้อยละ 10 ต่อปี ไม่ร้ายแรงเท่าบัตรเครดิต ถ้าเราหยุดจ่ายจะเหมาะสมมั๊ยคะ
2 มีใครกู้ด้วยโปรแกรมนี้บ้างคะ แก้ไขชีวิตยังไงดีคะ

ขอบคุณมากค่ะ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:กรุงไทยธนวัฒน์ 4 Years, 6 Months ago Karma: 5  
มันอยู่ที่ว่าคุณจ่ายไหวไหม

ถ้าไม่ไหวแต่ให้ร้อยละ 1 ก็ไม่ไหว แต่ถ้าจ่ายไหวแล้วไม่เดือดร้อนก็จ่ายไป

แต่ทีนี้เนื่องจากดอกเบี้ยมันถูกมากๆ อาจทำให้เสียเปรียบเวลาฟ้องนิดหน่อยแต่ก็ไม่ใช่ปัญหา พอฟ้องมาก็จ่ายไปก็แค่นั้น

และพวกธนาคารที่ดอกจิ้มลิ้มน่ารักแบบนี้ มักไม่ค่อยมีส่วนลด ก็ต้องเข้าใจมันนิดนึงกำไรมันน้อย 555

กรุงไทยธนวัฒน์เนี่ย เราไม่มีนะ แต่คิดว่าวิธีแก้ปัญหาไม่น่าจะแตกต่าง

ว่าแต่สามารถย้ายธนาคารเงินเดือนได้จริงๆใช่ไหมคะ ระวังตรงจุดนี้ไว้ด้วย

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:กรุงไทยธนวัฒน์ 4 Years, 6 Months ago Karma: 0  
เราสามารถย้ายธนาคารที่เอาเงินเดือนเข้าได้ค่ะ
ที่ทำงานเราให้เลือกเอาเข้าได้ 2 ธนาคาร

ตามที่คุณ junghling บอกเนี้ย แสดงว่า
ถึงเราจะหยุดส่ง เราก็ได้ประโยชน์จากตรงนี้น้อยมากซินะคะ

แบบนี้ก็คงรวมถึง หนี้ Citi ที่เป็น call for cash ซึ่งดอก 0.89 ต่อเดือนด้วยใช่มั๊ยคะ

ดังนั้น ที่เราจะได้ประโยชน์จริงๆ คงเป็น บัตรกดเงินสด KTC ที่ดอก 27 ต่อปี
และ Central ดอก 20 ต่อปี

แต่ถ้าเราหยุดส่งเฉพาะ KTC กับ Central ก็ไม่ได้อีก

แบบนี้เราเข้าใจถูกมั๊ยคะ

Re:กรุงไทยธนวัฒน์ 4 Years, 6 Months ago Karma: 5  
บร้า........

City อ่ะ ดอก 0.89 ต่อเดือนอ่ะ คิดย้อนสิคะว่าเท่าไหร่ต่อปี 20 กว่าเชียวนะ

หนี้ตัวนี้เราก็มีและเป็นตัวที่เราหยุดเหมือนกัน ส่วนลดดีด้วยนะขอบอก

คือหยุดอ่ะมันได้ประโยชน์ตรงที่เราสามารถมีเวลาตั้งหลักค่ะ มีเวลาเก็บเงิน ดูแลปากท้องตัวเอง

คือไม่อยากให้มองที่ส่วนลดอย่างเดียว อยากให้พิจารณาที่ความอยู่รอด ความอยู่ได้ของคุณด้วย

คือถ้าไม่ไหว ก็หยุด หยุดเพื่อเก็บเงิน เพื่อดูแลตัวเอง แม้ว่าในที่สุดแล้วเราต้องใช้หนี้มันแบบที่มันไม่ลดเลยก็ตาม แต่เราก็จะได้ทยอยใช้ไปทีละตัว

แต่ถ้ายังไหว ก็สามารถผ่อนต่อไปได้ แต่ต้องแน่ใจว่าผ่อนแล้วชีวิตตัวเองไม่เดือดร้อน และมีเงินเหลือพอที่จะเก็บไว้แฮร์คัทเจ้าอื่น

อย่างเราเนี่ยก็มีหนี้ของ BBL ที่ไม่มีส่วนลด อย่างมากก็ลดดอกเบี้ยนิดหน่อย แต่เราก็หยุดเพราะถ้าผ่อน BBL เราจะไม่สามารถเก็บเงินได้ เราเลยหยุด เพื่อเก็บเงินและเคลียร์หนี้อื่นๆก่อน พอถึงเวลาค่อยกลับมาว่ากันกับ BBL ใหม่อีกครั้งนึง

คือของอย่างนี้มันต้องประยุกต์กันเองค่ะ จะเอาตามอย่างกันทั้งหมดมันไม่ได้ แต่ละคนก็แตกต่างสถานการณ์กัน

ลองพิจารณาดูเลือกสิ่งที่เหมาะสมกับตัวคุณที่สุดค่ะ

Re:กรุงไทยธนวัฒน์ 4 Years, 6 Months ago Karma: 0  
อร้ายยย.......

กลับมาบ้านเจอใบแจ้งของ Citi มันไม่ใช่ 0.89 ต่อเดือนจริงๆด้วย
มันเป็น 18.97 แย่ที่สุดเลย
ทำไมพนักงานบอก 0.89 แถม statement ก็เขียนแบบนี้

คุณ junghling เราปรึกษาเพิ่มอีกนิดซิคะ

เรากำลังคิดจะหยุด เริ่มบอกคนรอบข้างแล้ว เพราะเริ่มส่งไม่ไหวแล้ว
สามีเราก็เป็นห่วงว่าเราจะไม่ได้ประโยชน์เหมือนเพื่อนคนอื่นๆ
เพราะ เราทำราชการ ไม่มีทางที่จะออกจากงานแน่นอน
Bank น่าจะคิดแบบนี้ และไม่ลดให้เรา

เรามีหนี้ของบัตรทุกใบก็ 130,000
แล้วยังมีธนวัฒน์ 230,000
สหกรณ์อีก 380,000

สหกรณ์เราไม่หยุดส่งแน่ค่ะ แต่อื่นๆนี่ซิ
ตอนนี้สรุปว่า เราจะทำแบบนี้
1 ย้ายบัญชีเงินเดือนไปธนาคารอื่น แล้วส่งดอกของธนวัฒน์ไปก่อน
2 ส่งเงินกู้สหกรณ์ต่อไป
3 หยุดส่ง KTC Citi Central

แบบนี้น่าจะดีมั๊ยคะ

ขอบคุณ คุณjunghling มากนะคะ ที่เข้ามาตอบให้ตลอดเลย
เราจะพยายามศึกษามากๆและเลือกสิ่งที่เหมาะกับเราที่สุดค่ะ
เราไม่คิดหนีหนี้ และจะไม่หวังส่วนลด ตามที่คุณแนะนำค่ะ

และ เราจะตั้งเป้าหมายในการปลดหนี้เท่านั้น (อิอิ อยากไปออกรายการนี้จัง)

เราก็มือใหม่ คนรอบข้างก็กังวลกะเรากันทุกคน ว่า
เรามีหนี้มากมายได้ยังไง

เราทำประกันเยอะมากเป็นแสน คิดว่ามีเงินจ่าย
แต่กลายเป็นว่า ไปกู้มาจ่าย เพราะหวังลดภาษีและเป็นเงินออม
พอมาดูจริงๆ เอาเงินไปดอง 20 ปี ได้แค่ 50,000 (มันเป็นประกันแบบออมทรัพย์ค่ะ)

เราจะหยุดส่งประกันทั้งหมดด้วย เพิ่งทำมาปีเดียวเสียไปเกือบแสน
ถือว่าแสนนี้เป็นบทเรียน

คงต้องประคองทั้งสติ และ ชีวิตให้ดีต่อไป

Go to top Post Reply