ชมรมหนี้บัตรเครดิต

FireBoard
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
บ้านติดจำนอง สามารถโอนกรรมสิทธิ์ให้ผู้อื่นได้หรือ? (1 viewing) (1) Guest
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: บ้านติดจำนอง สามารถโอนกรรมสิทธิ์ให้ผู้อื่นได้หรือ?
บ้านติดจำนอง สามารถโอนกรรมสิทธิ์ให้ผู้อื่นได้หรือ? 4 Years, 10 Months ago Karma: 0  
ขอคำปรึกษาพี่ๆ ครับ คือผมผ่อนบ้านกับธนาคารอยู่ ซึ่งก็ไม่ได้ติดปัญหาใดๆ จากที่ได้ศึกษามา นั้นเราจะเป็น
ผู้ถือกรรมสิทธิ์ แต่เรานำโฉนดไปจำนองกับธนาคาร ซึ่งตามความเข้าใจก็เหมือนกับกู้เงินมาจ่ายค่าบ้านแล้ว
ผ่่อนกับธนาคาร ซึ่งกลายเป็นเรากู้เงิน

แต่ยัง งงๆ ครับว่า ถ้าเราโอนกรรมสิทธิ์บ้านให้ ญาติเป็นเจ้าบ้านและเจ้าของกรรมสิทธิ์ แต่เราก็ยังคงผ่อน
ค่าบ้านกับธนาคารเดิมปกติ จะสามารถทำได้มั้ยครับ

ขอคำชี้แนะครับ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:บ้านติดจำนอง สามารถโอนกรรมสิทธิ์ให้ผู้อื่นได้หรือ? 4 Years, 10 Months ago Karma: 27  
โอนน่ะโอนได้ แต่มันก็อยู่ที่ว่าคนที่คุจะโอนกรรมสิทธิ์บ้านให้แบงค์จะยอมหรือปล่าว ยังไงแบงค์ก็ต้องดูประวัติเครดิตของคนที่คุณจะโอนให้และก็ความสามารถในการผ่อนรายเดือนอ ู่ดีครับ

อย่าลืมว่ามีค่าใช้จ่ายเยอะอยู่นะครับ.....

Report to moderator   Logged Logged  

Last Edit: 2009/10/04 17:37 By อาร์ชาวิน.
  The administrator has disabled public write access.
Re:บ้านติดจำนอง สามารถโอนกรรมสิทธิ์ให้ผู้อื่นได้หรือ? 4 Years, 10 Months ago Karma: 0  
เราสามารถโอนกรรมสิทธิ์ โดยที่ไม่ผ่านธนาคารได้มั้ยครับ เพราะว่าเราก็ยังผ่อนบ้านตามปกติครับ

ขอบคุณครับ

Re:บ้านติดจำนอง สามารถโอนกรรมสิทธิ์ให้ผู้อื่นได้หรือ? 4 Years, 10 Months ago Karma: 10  
ตามที่คุณอาชาวิน บอกเลย

โอนไปให้ญาติเฉยๆ ซื่อๆ ไม่ได้หรอก ก็บ้านมันติดแบ็งค์อยู่ไง

ถ้าจะโอนก็ต้องทำเป็นแบบเดียวเหมือนกับเราซื้อ-ขายบ้านนั่นนั่นแหละ
ให้ญาติซื้อไป..แล้วไปทำเรื่องกู้ต่อ หรือลองคุยกับแบ็งค์ว่าเปลี่ยนคนกู้ได้มั้ย
ซึ่งแบ็งค์ก็ต้องดูเครดิตญาติ ดูความสามารถในการผ่อนชำระด้วย
พอผ่านก็ต้องโอน ก็ต้องเสียค่าโอน ภาษี ฯลฯ ด้วย

หากเพิ่งผ่อนแบ็งค์ได้ไม่นาน อาจต้องเสียค่าธรรมเนียมปิดบัญชีก่อนกำหนดอีก
สุดท้ายก็ต้องดูว่ามันคุ้มมั้ย

Re:บ้านติดจำนอง สามารถโอนกรรมสิทธิ์ให้ผู้อื่นได้หรือ? 4 Years, 10 Months ago Karma: 10  
ต้องทำซื้อ-ขาย ซึ่งแบงก์เค้าต้องดูเครดิตและความสามารถของผู้ที่จะมาซื้อด้วย หากผ่านแล้วถึงจะเปลี่ยนชื่อผู้กู้ได้ ส่วนกรรมสิทธิ์ในเมื่อยังผ่อนแบงก์ไม่หมด ก็ยังเป็นชื่อแบงก์อยู่

Re:บ้านติดจำนอง สามารถโอนกรรมสิทธิ์ให้ผู้อื่นได้หรือ? 4 Years, 10 Months ago Karma: 18  
http://debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7589#7596

Go to top Post Reply