ชมรมหนี้บัตรเครดิต

FireBoard
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
เช็คเครดิตบุโรตัวเองแล้วแต่....งงงงครับ (1 viewing) (1) Guest
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: เช็คเครดิตบุโรตัวเองแล้วแต่....งงงงครับ
เช็คเครดิตบุโรตัวเองแล้วแต่....งงงงครับ 4 Years, 10 Months ago Karma: 0  
ผมลองเช็คบุโรตัวเองที่ธ.นครหลวงไทย แต่มีปัญหาอยู่ 2 ตัวครับ คือ UOB, อีอ้อน..

1. UOB ปิด h/c ไปแล้วแต่สถานะที่โชว์ในเอกสารบุโรทำไมเป็น L0-อยู่ระหว่างการดำเนินการทางกฎหมาย
ซึงจริงๆ แล้วต้องเป็น X0-ปิดบัญชี ไม่ใช่หรือครับ หรือว่าทางธ.ยังไม่ update ข้อมูลให้
ผมลองโทรไปเช็คที่ UOB เจอ call center รับ เค้าบอกว่าไม่สามารถเช็คให้ได้ เลยให้เบอร์จนท.ดูแล
บัญชีมา ผมโทรไปก็ไม่มีคนรับ

2. อีอ้อน อธิบายก่อนครับผมขอสินเชื่อมา 6000 เมื่อ 3 ปีที่แล้ว จ่ายไป 500 ประมาณ 2 งวด แล้วหยุดเลย
ต่อมาเมื่อต้นปี 52 มีเอกสารจาก ACS (สนง.ทวงหนี้ให้อีอ้อน) ส่งมายอด+ดอก = 13000 แต่มันบอกลดให้เหลือ 9000 ผมก็จ่ายไป แล้วมันบอกว่า ต้องเพิ่มอีก 1000 เพราะอีอ้อนไม่อนุมัติ (อีเลว) มันหรอกผมครับ ผมเลยไม่จ่ายแม่มเลย ล่าสุดส่งเอกสารมีให้ผมจ่ายมันอีก 4500.- ครับ แต่ทำไมสถานะในบุโรของผมเป็น X0-ปิดบัญชี

**คำถาม**

1. กรณี UOB ข้อมูลมันจะ update เองตามระยะเวลารึป่าวครับ และใครมีเบอร์ติดต่อของ UOB บ้างครับ
2. กรณี อีอ้อน.. ยังงี้ผมไม่ต้องจ่ายมันอีกได้ไหมครับ
3. ตัวอื่น ๆ ผมปิดหมดแล้ว สถานะเป็น X0-ปิดบัญชี ตั้งแต่เดือนมีนาคม 52 ผ่านมา
แล้วตอนนี้ผมสามารถซื้อรถป้ายแดงได้มั้ยครับ

รบกวนท่าน ๆ ชวยตอบคำถาม และแนะแนวทางให้ผมด้วยนะครับ....ขอบคุณมากครับ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
daddy ()
User Offline Click here to see the profile of this user
Re:เช็คเครดิตบุโรตัวเองแล้วแต่....งงงงครับ 4 Years, 10 Months ago Karma: 0  
เรื่องผ่านหรือไม่ผ่าน คงต้องถาม ไฟแนนซ์ ครับ

ส่วนตัวผม ซื้อรถเงินสดครับ ถึงจะไม่ป้ายแดง

ระดับกลางๆครับ แต่ไม่เป็นหนี้ ดีใจที่สุด รถของเรา

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:เช็คเครดิตบุโรตัวเองแล้วแต่....งงงงครับ 4 Years, 10 Months ago Karma: 6  
-ของ UOB คงต้องพยายามติดต่อดูครับ

-ของอิอ้อนteen อันนี้ก็คงกำลังอยู่ในขั้นตอนหลอกกินไปวันๆตามระบบของมัน ยังไงก็เก็บหลักฐานการจ่ายอะไรต่อมิอะไรให้ดีๆครับ แล้วทำหนังสือส่งเรื่องความไม่ชอบมาพากลไปให้ ธปท.ตรวจสอบดูอีกที จะได้เรื่องได้ราวกว่าครับ

-เรื่องรถก็แล้วแต่ไฟแนนซ์ มีตัง มีคนค้ำ ก็จบ

Re:เช็คเครดิตบุโรตัวเองแล้วแต่....งงงงครับ 4 Years, 10 Months ago Karma: -2  
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ แต่พอจะมีข้อมูลอยู่บ้าง ลองนำไปใช้นะคะ
สำนักงานใหญ่
ธนาคารยูโอบี จำกัด (มหาชน) ติดต่อทางไปรษณีย์
191 ถนนสาทรใต้ กรุงเทพฯ 10120 ตู้ไปรษณีย์ 457
โทรศัพท์ : 0-2343-3000 ที่ทำการไปรษณีย์บางรัก
บางรัก กรุงเทพฯ 10500
โทรสาร : 0-2287-2973-4
ศูนย์บริการลูกค้า : 0-2285-1555
เว็บไซต์ : www.uob.co.th

ส่วนเบอร์ 02-680-5555 ต่อ 5819 ติดต่อได้ จ-ศ เวลา 8.30-17.30 ฝ่ายบริหารสินเชื่อบัตรเครดิต
ซึ่งปฏิบิติงานในนาม บริษัท ยูโอบี เซอร์วิสเซส จำกัด เคยแจ้งไว้ว่าหากท่านมีข้อสงสัยเกี่ยวกับการชำระเงินในบัญชีบัตรเครดิตของท่าน กรูณาติดต่อเจ้าหน้าที่ ที่เบอร์นี้น่ะค่ะ (แต่ขอบอกว่ายังไม่เคยโทรเลยค่ะ กลัวเขาดุน่ะค่ะ)

Pach ว่าโทรไปที่ 02-2851555 แล้วกด 0 เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ โดยแจ้งว่าต้องการติดต่อเรื่องที่มีการปิดบัญชี(เครดิต หรือสินเชื่อส่วนบุคคล) กับธนาคารไปแล้วเมื่อ (วันที่ทำการปิด) โดยการทำ h/C แต่ข้อมูลในบริษัท ข้อมูลเครดิตแห่งชาติ จำกัด ยังไม่เปลี่ยนโดยยังโชว์เป็น L0-อยู่ระหว่างการดำเนินการทางกฎหมาย ไม่ทราบว่าติดต่อสอบถามกับฝ่ายใดได้บ้าง (ธนาคารจะบันทึกเสียงเราด้วยค่ะ) และหากได้คำตอบใด ๆ ก็แล้วแต่ เราจดไว้เลยค่ะ แล้วไปติดต่อที่นี่เลยค่ะ (ดิฉันได้ติดต่อประสานงานช่วยเหลือน้องคนหนึ่งที่มีปัญหาถึงขั้นแจ้งความทำคำร้องกับสถาบ ันการเงินนั้น เพราะน้องไม่ได้เป็นผู้กู้แต่ถูกแอบอ้างชื่อ และข้อมูลก็ถูกเปลี่ยนใน 2 อาทิตย์ค่ะ) ส่วนบริหารข้อมูลผู้บริโภคและข้อโต้แย้ง: 0-2643-1250 แจ้งเรื่องว่าเราต้องการยื่นขอแก้ไขข้อมูล เพราะเราได้มีการปิดบัญชี โดยการ h/c กับธนาคารไปแล้ว แต่ข้อมูลยังโชว์เป็น L0-อยู่ระหว่างการดำเนินการทางกฎหมาย และก็แจ้งหมายเลขบัตรประชาชนเรากับเจ้าหน้าที่ (ซึ่งเขาจะเช็คข้อมูลเราได้ทั้งหมด จากนั้นก็จะให้คำแนะนำ หรืออธิบายให้เราฟัง)และถ้ากรณีนี้เรายื่นคำร้องได้ ก็ให้เข้าไปโหลดแบบฟอร์มที่นี่ค่ะ http://www.ncb.co.th/PDF/dispute070206.pdf ซึ่งตามที่พัชร์ปฏิบัติก็เพียงแฟกซ์ (เจ้าหน้าที่บริษัทข้อมูลเครดิตฯ แนะนำค่ะ) ใบคำร้องตามแบบฟอร์ม เอกสารที่เราขอเช็คข้อมูลฯ สำเนาบัตรประชาชน (เซ็นชื่อรับรองสำถูกต้อง และพาดหัวบัตรไว้ด้วยว่า “ใช้ขอแก้ไขข้อมูลเครดิตเท่านั้น” เพื่อความปลอดภัยค่ะ) และหลักฐานที่เราชำระปิดบัญชีไปกับธนาคาร และที่ขาดไปได้คือการเขียนเล่าเรื่องราวต่าง ๆ ที่เรามีการติดต่อกับธนาคารฯ จนกระทั่งตกลงทำ h/c และจ่ายเงินปิดบัญชี เพื่อเป็นประโยชน์กับทางเจ้าหน้าที่ของบริษัทข้อมูลเครดิตแห่งชาติ ในการตามเรื่องกับธนาคาร และหากเป็นไปตามที่เราแจ้ง และถูกต้องตามหลักการของข้อมูลเครดิตแห่งชาติ แล้ว ข้อมูลเราจะถูกเปลี่ยนภายใน 1 เดือน (ของน้องที่ทำงานที่ Pachช่วยคือ ข้อมูลถูกแก้ไขภายใน 2 อาทิตย์ค่ะ โดยเจ้าหน้าที่จะส่งเอกสารแจ้งว่าข้อมูลถูกแก้ไขแล้ว มาที่บ้านค่ะ) แต่จริงแล้วถ้าเราอยากทราบเรื่องก่อน 1 เดือน ก็สามารถโทรไปสอบถามที่บริษัทข้อมูลฯ ได้หลังแฟกซ์เอกสารแล้ว 2 อาทิตย์ค่ะ

ที่ตั้งบริษัทสำนักงานใหญ่
บริษัท ข้อมูลเครดิตแห่งชาติ จำกัด (NC
999/9 ชั้น 10 อาคารสำนักงานเซ็นทรัลเวิลด์
ถนนพระราม 1 เขตปทุมวัน กรุงเทพฯ 10330
โทร : (66) 0-2612-5800 แฟกซ์ : (66) 0-2612-5801-2

คงแนะนำได้เท่านี้ค่ะ

Re:เช็คเครดิตบุโรตัวเองแล้วแต่....งงงงครับ 4 Years, 10 Months ago Karma: -2  
Pach ว่าในส่วนเรื่องขอ Eaฯ ถ้าในจดหมายที่ส่งมาให้จ่ายอีก 4500 แล้วมีคำพูดที่ว่า ถือเป็นการปิดบัญ หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ทำให้เราคิดว่าบัญชีเราจะเป้น 0 เราก็ทำเรื่องร้องเรียนที่อิออนก็ได้ หรือที่ สคบ. ก็ได้ค่ะ หรือไม่ก็ติดต่อขอแก้ไขข้อมูลเองเลย **แต่ต้องชัวร์นะคะ ว่าเรามีหลักฐานว่าจ่ายเท่าใด แล้วหมดหนี้ และเราก็จ่ายจริง** ลองทำแบบนี้ก่อน ก่อนที่จะเสียเงินอีกก้อน

Pach ว่าในส่วนเรื่องของ อิฯ ถ้าในจดหมายที่ส่งมาให้จ่ายอีก 4500 แล้วมีคำพูดที่ว่า ถือเป็นการปิดบัญ หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ทำให้เราคิดว่าบัญชีเราจะเป้น 0 เราก็ทำเรื่องร้องเรียนที่อิออนก็ได้ หรือที่ สคบ. ก็ได้ค่ะ หรือไม่ก็ติดต่อขอแก้ไขข้อมูลเองเลย **แต่ต้องชัวร์นะคะ ว่าเรามีหลักฐานว่าจ่ายเท่าใด แล้วหมดหนี้ และเราก็จ่ายจริง** ลองทำแบบนี้ก่อน ก่อนที่จะเสียเงินอีกก้อน

Go to top Post Reply