ชมรมหนี้บัตรเครดิต

FireBoard
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: หมายศาลจากการค้ำประกันการซื้อรถ
nei ()
User Offline Click here to see the profile of this user
หมายศาลจากการค้ำประกันการซื้อรถ 5 Years, 6 Months ago Karma: 0  
สวัสดีค่ะ
พอดี ลุงได้รับหมายศาลให้ไปขึ้นศาล เรื่องการค้ำประกันรถยนต์
คนซื้อได้คืนรถให้ไฟแนนซ์แล้ว แต่ทางบริษัทคิดค่าเสียหาย และค่าส่วนต่างเป็นเงิน 4 หมื่นบาท
ทั้งนี้คนซื้อไม่ยอมจ่าย แล้วติดต่อไม่ได้ แล้วในฐานะที่เราเป็นคนค้ำประกัน เราจะต้องรับผิดชอบทั้งหมดใช่ไหมคะ แล้วถ้าเราไม่ไปขึ้นศาล และไม่ชำระหนี้ดังกล่าว จะโดนบังคับคดี เหมือนกับหนี้บัตรเครดิต หรือเปล่าคะ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:หมายศาลจากการค้ำประกันการซื้อรถ 5 Years, 6 Months ago Karma: 26  
ควรต้องไปที่ศาลตามกำหนดวันที่ศาลนัดครับ
ปกติการฟ้องเป็นคดีแพ่ง..เหมือนบุตรเครดิต
เกี่ยวกับการค้ำประกันเขาจะฟ้องทั้งสองคนควบคู่กันไปครับ

การฟ้องผู้ค้ำประกันรถยนต์
คือผู้ซื้อ เป็นจำเลยที่ 1
และผู้ค้ำประกันเป็นจำเลยที่ 2

แต่ผู้ค้ำประกัน จำเลยที่ 2 สามารถต่อสู้คดีได้ครับ
ว่าให้เร่งรัดหนี้จากทรัพย์สินของจำเลยที่ 1 ก่อน
ถ้าจะพูดกันตามกฎหมายผู้ค้ำประกันก็จะต้องรับผิดเสมือนผู้ซื้อทรัพย์สินนั้นแหละครับ

ดังนั้น ถ้าไม่จำเป็นอย่าค้ำประกันให้ใครโดยเด็ดขาด
เพราะท่านจะต้องใช้หนี้ให้คนอื่นโดยไม่รู้สึกตัว

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:หมายศาลจากการค้ำประกันการซื้อรถ 5 Years, 6 Months ago Karma: 10  
QUOTE:
ในฐานะที่เราเป็นคนค้ำประกัน เราจะต้องรับผิดชอบทั้งหมดใช่ไหมคะ

ถ้าไม่สามารถหาผู้เช่าซื้อเจอ ผู้ค้ำประกันต้องรับเต็มๆ ครับ แต่พอจะประวิงเวลาได้บ้าง หากอ้างไปว่าให้ไปติดตามจากลูกหนี้จริงๆ ก่อน

QUOTE:
แล้วถ้าเราไม่ไปขึ้นศาล และไม่ชำระหนี้ดังกล่าว จะโดนบังคับคดี เหมือนกับหนี้บัตรเครดิต หรือเปล่าคะ

ไปเถอะ ไปฟังดู จะได้รู้ว่าอะไรเป็นอะไร จะได้รู้ทางหนีทีไล่ ว่าจะต้องทำอะไรต่อไป

ถ้านิ่ง เ้จาหนี้ก็จะใช้วิธีเหวี่ยงแห คือเจอใครก็เอา ณ ตอนนี้ เค้าเจอเราแล้วนะ

แต่ถ้าไป อาจพอแย้งได้ว่า จะไปช่วยตามผู้เช่าซื้อมาให้

ส่วนการบังคับคดีเป็นแบบเดียวกันตาม ปพพ.แพ่ง ครับ

ลุงคุณใจดีจังเลยเนาะ....

nei ()
User Offline Click here to see the profile of this user
Re:หมายศาลจากการค้ำประกันการซื้อรถ 5 Years, 6 Months ago Karma: 0  
ขอบคุณค่ะ พี่ Credit_ok
และพี่ pla_kradee
คนที่คุณลุงค้ำให้ เป็นหลานแกเองค่ะ
แต่ตอนนี้หลานแกเป็นคนเกเร น่ะค่ะ
ลุงแกก็เลยไม่รู้จะทำยังไง โดนฟ้องไปแล้ว

Go to top Post Reply